» BỆNH NHÂN CẤP CỨU CÓ ĐỒNG TỬ CO NHỎ BỆNH NHÂN CẤP CỨU CÓ ĐỒNG TỬ CO NHỎ – Y học online

Kinh nghiệm lâm sàng

BỆNH NHÂN CẤP CỨU CÓ ĐỒNG TỬ CO NHỎ



với 1 trường hợp vào cấp cứu vì đồng tử co nhỏ tối đa “pinpoint”. bình thường khi gặp sáng đồng tử co lại, gặp tối đồng tử nở ra, dưới 2mm có thể coi là pinpoint. bất cứ trường hợp nào khi thay đổi cường độ ánh sáng tới mà đồng tử thay đổi 1mm hoặc ít hơn có thể coi là không phản ứng.
Đầu tiên nên đánh giá xem đồng tử có co tít tối đa 2 bên hay không? (ở đây bạn không nói)
Ta có thể nghĩ tới các nguyên nhân sau
1. lạm dụng thuốc/ngộ độc thuốc/ dùng thuốc opiate
nhóm thuốc này như fentanyl, heroin, methadone…gây kích thích phó giao cảm của hệ thần kinh thực vật gây co đồng tử. kiểm tra toàn thân tìm đường vào, nếu co tít đồng tử kèm suy hô hấp là biểu hiện hay gặp nhất của ngộ độc opioid
2. xuất huyết cầu não
có thể do chấn thương hoặc không do chấn thương. nghĩ tới xuất huyết cầu não khi bệnh nhân có tiền sử chấn thương vùng đầu, chảy máu bất thường và không đáp ứng với naloxone
3. ngộ độc phosphate hữu cơ./hóa chất/.thuốc thần kinh
thuốc có chứa phospho hữu cơ có thể vào qua da, nuốt phải hoặc hít vào. khi vào cơ thể, nó sẽ ức chế ngừng sản xuất acetylcholinesterase gây hoạt động phó giao cảm quá mức. Biểu hiện chảy nước dãi, chảy nước mắt, bí tiểu, buồn nôn, đồng tử co tit. Nếu bệnh nhân làm nông nên nghĩ tới ngộ độc thuốc trừ sâu có chứa phospho

Trên đây là 3 nguyên nhân hay gặp nhất khi bạn gặp 1 trường hợp đồng tử co tít


Bạn cũng có thể truy cập website bằng tên miền https://capnhatykhoa.net

Bình luận của bạn